tìm trong

DỰ ÁN VIỆT - BỈ VỀ GIÁO DỤC

Diễn đàn trao đổi, thảo luận về phương pháp Dạy và học tích cực

Một số nhận định về pm Lecture Maker !

Bài mới nhất gửi 10-07-2011 4:01 CH, do thanhxt2010 gửi. 6 hồi âm.
Trang 1 trên 1 (7 mục)
Cách sắp xếp: Trước Tiếp
  • 05-18-2009 10:11 CH

Một số nhận định về pm Lecture Maker !

Mong muốn Web D&HTC DA Việt Bỉ sẽ là một kho tư liệu giáo dục lớn trong tg lai.Sau khi sử dụng Lecture Maker tôi nhận thấy phần mềm này khá hay, có lẽ các việc soạn bài giảng bằng VIOLET; EXE; PPoint.. nên chuyển sang soạn bằng Lecture Maker. Tuy nhiên tôi có một số nhận định về pmnàynhưsau:-   Lecture Maker cài trên máy sử dụng Office 2003 thì thực hiện được tất cả các bước như chèn Ảnh, VCD, Flash, Adobe-Presenter (PPoint2003), File Power Point2003,..Lecture Maker cài trên máy sử dụng Office 2007 chèn được Ảnh , VCD, Flash, Adobe-Presenter (PPoint2007), nhưng không chèn được File Power Point 2007 có lẽ không tương thích chăng? Hiện nay tỉnh, đơn vị công tác của tôi đã tập huấn và đều dùng Office 2007 ; nên việc sd Lecture Maker cài trên máy sử dụng Office 2007 rất khó khăn vì chủ yếu gv chúng ta đều sd lại các bài soạn trên PPoint. Key mà các thầy thông báo có lẽ đã hết hạn không còn sd được (mặc dù đã lùi ngày đăng kí lai! ) Trên đây là một số nhân định của riêng tôi mong các thầy, các bạn cho ý kiến và giải thích cho tôi rõ hơn về sd pm Lecture Maker, xin cảm ơn! 

• 09-07-2009 2:15 CH trả lời cho

• nvxuan
    • Top 10
    • Tham gia từ 09-03-2008
    • Bài gửi 2

Re: Một số nhận định về pm Lecture Maker !

Xin các thầy cô khác đã sử dụng PM này cho ý kiến đóng góp.

• 10-05-2009 8:23 CH trả lời cho

Tôi cũng đã sử dụng Lectere Maker (LK), và có gặp tình huống dở khóc dở cười cơ, như thế này: máy tính tôi cài 2 hệ điều hành là windowsXP và Vista. Thường thì tôi soạn bài giảng trên XP bằng LK thì không vấn đề gì, có lần tôi soạn trong Vista để hôm sau lên lớp, tôi soạn bình thường như mọi lần và tất nhiên là ghi lại đàng hoàng rồi tắt máy. Vậy mà hôm sau lên lớp thì tệp của tôi vẫn còn nhưng nội dung thì trắng, tôi k biết là sao nữa.

Còn Key mà bạn có tôi nghĩ là ổn đấy, bạn cần phải đăng ký khi máy tính online thì mới được, lần đầu chưa được thì làm lại vài lần là OK ngay, phần mềm LK sẽ tự động cập nhật phiên bản mới nhất cho bạn. (tôi đã cài thử cho nhiều máy rồi mà).

Vấn đề bạn gặp phải, tôi chưa thử qua, vì rôi không dùng O2007 mà dùng O2003 và Open Office thôi.

• 01-19-2010 3:16 CH trả lời cho

• wefh1388
    • Top 50
    • Tham gia từ 01-19-2010
    • Bài gửi 1

Không thấy ai quản lý diễn đàn hết vậy:( vắng lặng quá
  • 07-08-2010 8:55 CH trả lời cho

• thanhxt2010
    • Top 25
    • Tham gia từ 07-08-2010
    • Củ Chi
    • Bài gửi 2

Sau khi sử dụng phần mềm Lecture Maker, tôi nhận thấy phần mềm này cũng khá hay so với các phần mềm soạn thảo giáo án điện tử trước đây như Powerpoint, Violet, ... thêm nữa là add-in Adobe Presenter for Powerpoint cũng làm cho Powerpoint thêm sinh động hơn. Phần mềm Lecture Maker này nếu tìm hiểu kỹ ta thấy nó có thể giúp chúng ta thành lập được thư viện điện tử dạy học trực tuyến nhưng suy cho cùng nó chưa thay thế cho Powerpoint một cách toàn diện được vì một số nhược điểm sau đây: Vốn là máy tôi đang sử dụng hệ điều hành Windows 7, bộ office 2007, Lecture Maker 2.0. Khi cho chương trình thực thi thì chương trình load hơi chậm nếu có chèn vào file Powerpoint 2007 và thỉnh thoảng khi thực hiện một số chức năng thì phần mềm này bị lỗi (tự thoát chương trình); có thể phiên bản cũ của phần mềm này chưa tích hợp office 2007 chăng? Mình chưa thử qua office 2003? Khi chèn nhiều hình ảnh vào một slide mình tạo hiệu ứng chuyển đổi hình ảnh như thế nào? Việc này thì Powerpoint làm dễ dàng. Đến đây mình chưa phát hiện gì thêm nữa, nhưng kết luận cuối cùng thì phần mềm này thật tuyệt vời vì hỗ trợ rất nhiều tính năng hay.

PVT
  • 10-29-2010 10:33 CH trả lời cho

• chipngoc
    • Top 50
    • Tham gia từ 10-29-2010
    • Bài gửi 1

Lecture Maker bị lỗi khi nhúng file Flash vào, nhúng vào thì chỉ có hình, ko có tiếng, vì em dạy môn âm nhạc àm nên ko có tiếng thì coi như vứt đi chứ gì nữa . Cũng file Flash đó đem nhúng sang PowerPoint 2003 thì chạy vô tư: vừa có hình, vừa có tiếng. Em đang xài Win XP. Em mượn máy laptop của đứa bạn để nhúng  file Flash vào thì lại được vì máy của nó xài Win 7. Có Bác nào gặp tình trạng như em ko? Bác nào có cao kiến gì không? ra tay nghĩa hiệp giúp em với !!!!

• 10-07-2011 4:01 CH trả lời cho

• thanhxt2010
    • Top 25
    • Tham gia từ 07-08-2010
    • Củ Chi
    • Bài gửi 2

chipngoc:

Lecture Maker bị lỗi khi nhúng file Flash vào, nhúng vào thì chỉ có hình, ko có tiếng, vì em dạy môn âm nhạc àm nên ko có tiếng thì coi như vứt đi chứ gì nữa . Cũng file Flash đó đem nhúng sang PowerPoint 2003 thì chạy vô tư: vừa có hình, vừa có tiếng. Em đang xài Win XP. Em mượn máy laptop của đứa bạn để nhúng  file Flash vào thì lại được vì máy của nó xài Win 7. Có Bác nào gặp tình trạng như em ko? Bác nào có cao kiến gì không? ra tay nghĩa hiệp giúp em với !!!!

Bạn thử cập nhật phiên bản mới nhất của Lecture Maker và cài chương trình hỗ trợ file flash xem sao

PVT
Trang 1 trên 1 (7 mục)